Công ty TNHH In Ấn Tuấn Kiệt

Chi phí mua đồ dùng cho cán bộ công nhân viên có được trừ vào thuế TNDN và áp thuế 0% hay không?

Thắc mắc của doanh nghiệp về Chi phí mua đồ dùng cho cán bộ nhân viên có được trừ khi tính thuế TNDN và có được áp dụng mức thuế suất 0% không?

  • Chi phí trên có được trừ khi tính thuế TNDN không?
  • Chi phí trên có được áp dụng thuế suất 0% không?

Trả lời:

1. Thuế Thu Nhập Doanh Nghiệp: Căn cứ hướng dẫn Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính và Điều 1 Chương I Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính, trường hợp Công ty có phát sinh các khoản chi mua đồ dùng nhằm mục đích phục vụ cán bộ nhân viên trong Công ty như: giường, chăn ga gối đệm, máy lạnh, quạt máy,… thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định.

2. Thuế Gía Trị Gia Tăng: Căn cứ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính , thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Điều kiện áp dụng thuế suất 0% đối với hàng hóa xuất khẩu là có hợp đồng bán, gia công hàng hóa xuất khẩu; hợp đồng ủy thác xuất khẩu; có chứng từ thanh toán tiền hàng hóa xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật; có tờ khai hải quan theo quy định. Trường hợp Công ty mua đồ dùng phục vụ cán bộ nhân viên trong Công ty như: giường, chăn ga gối đệm, máy lạnh, quạt máy,…không thuộc trường hợp hàng hóa xuất khẩu nêu trên.

Về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào của các hàng hóa nêu trên, do nội dung câu hỏi của Doanh nghiệp chưa đầy đủ thông tin nên không có cơ sở để trả lời. Do vậy, đề nghị Doanh nghiệp căn cứ hướng dẫn nêu trên và thực tế tại Doanh nghiệp để thực hiện.

Nguồn lấy từ website tổng cục thuế: http://www.gdt.gov.vn/

CÔNG TY TNHH IN ẤN TUẤN KIỆT

MST: 0313336583
Địa chỉ: 30/98 Đỗ Nhuận , Phường Sơn Kỳ, Quận Tân Phú, TP. HCM
Điện thoại: 08 6681 8900 * 08 6272 7989
Email: inhoadontuankiet@gmail.com

 in hoá đơn gtgt giá rẻ ở tại tp hồ chí minhin hoá đơn gtgt ở tại quận bình tân

in hoá đơn gtgt ở tại quận gò vấp

in hoá đơn gtgt ở tại quận phú nhuận

in hoá đơn gtgt ở tại quận thủ đức

in hoá đơn gtgt ở tại quận tân bình

in hoá đơn gtgt ở tại quận tân phú

nhà in hoá đơn gtgt ở tại thành phố hồ chí minh

in vé xe

in phiếu xuất kho

in hoá đơn gtgt ở tại huyện bình chánhin hoá đơn gtgt ở tại huyện cần giờ

in hoá đơn gtgt ở tại huyện củ chi

in hoá đơn gtgt ở tại huyện hóc môn

in hoá đơn gtgt ở tại huyện nhà bè

in hoá đơn gtgt ở tại quận bình thạnh

in phiếu chi

in phiếu nhập kho

in phiếu thu

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *